Bạn đọc có số  điện thoại 016953xxx gọi đến Văn phòng Tư vấn pháp luật Báo Lao Động hỏi: Trước đây, tôi đi làm một công ty ở tình Bình Dương. Tôi viết đơn xin nghỉ việc rồi nghỉ ngay trong ngày mà không cần sự đồng ý của công ty.

Nay tôi xin vào làm ở chi nhánh công ty này ở tình Bình Phước, nhưng chi nhánh công ty từ chối nhận tôi vào làm vì lý do trước đây tôi đã nghỉ ngang. Công ty được làm vậy không?

Luật sư Nguyễn Hữu Học, Giám đốc Cty Luật TNHH TDH, Đoàn Luật sư TPHCM trả lời:

Điều 15 BLLĐ 2012 quy định: Hợp đồng lao động là sự thoả thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc làm có trả lương, điều kiện làm việc, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động.

Điều 17 BLLĐ 2012 quy định: Nguyên tắc giao kết hợp đồng lao động

1. Tự nguyện, bình đẳng, thiện chí, hợp tác và trung thực.

2. Tự do giao kết hợp đồng lao động nhưng không được trái pháp luật, thỏa ước lao động tập thể và đạo đức xã hội.

Nguyên tắc khi giao kết HĐLĐ là tự nguyện, thiện chí, bình đẳng.

Do bạn đã nghỉ ngay trong ngày sau khi viết đơn xin thôi việc mà không chờ sự phản hồi của công ty, do đó đã rơi vào trường hợp đơn phương chấm dứt HĐLĐ trái pháp luật.

Căn cứ vào các quy định trên, thì việc chi nhánh công ty từ chối nhận bạn vào làm việc là không sai, vì xin việc là ý chí của bạn, còn có nhận bạn vào làm việc hay không là thuộc về ý chí của NSDLĐ.

Pháp luật hiện hành không bắt buộc NSDLĐ phải nhận NLĐ đã nghỉ việc quay trở lại làm việc.

Tư vấn pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: tuvanphapluat@laodong.com.vn hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.