Trong số 9 thứ trưởng hiện nay của Bộ Công an có 2 người từng giữ chức Bí thư tỉnh uỷ, 1 người từng giữ chức Bí thư thành uỷ.

Thượng tướng Bùi Văn NamThượng tướng Bùi Văn Nam từng giữ chức vụ Bí thư Tỉnh ủy Ninh Bình.

Thượng tướng Bùi Văn Nam sinh ngày 6/7/1955, quê quán tại xã Quang Trung, huyện Vụ Bản, tỉnh Nam Định. Ông học Đại học An ninh Nhân dân (nay là Học viện An ninh Nhân dân) niên khoá 1972-1977.

Sau khi tốt nghiệp đại học loại xuất sắc, ông Bùi Văn Nam về công tác tại Cục A13 (tên cũ của Cục tình báo), rồi lần lượt trải qua các chức vụ Phó phòng, Trưởng phòng, Phó cục trưởng phụ trách công tác chính trị và tổ chức. Những năm sau đó, ông Bùi Văn Nam về trường An ninh làm Trưởng khoa, sau đó quay lại Bộ Công an và được bổ nhiệm làm Phó Tổng cục trưởng, Tổng cục trưởng Tổng cục V và được bổ nhiệm làm Thứ trưởng Bộ Công an năm 2008. Cùng năm, ông được phong hàm Trung tướng.

Ngày 4/8/2011, ông Bùi Văn Nam được điều động làm Bí thư Tỉnh ủy Ninh Bình. Ngày 5/8/2013, ông lại được điều động trở về chức vụ Thứ trưởng Bộ Công an.

Ngày 22/10/2013, ông được Chủ tịch nước Trương Tấn Sang trao quyết định thăng cấp bậc hàm từ Trung tướng lên Thượng tướng.

Thượng tướng Nguyễn Văn ThànhThượng tướng Nguyễn Văn Thành từng giữ chức vụ Bí thư Thành ủy Hải Phòng.

Thượng tướng Nguyễn Văn Thành sinh ngày 5/3/1957, quê quán tại Trường Yên, Hoa Lư, Ninh Bình. Ông có trình độ Phó Giáo sư, Tiến sĩ Kinh tế, Cử nhân Luật, Cử nhân Anh văn.

Ông từng trải qua các chức vụ như: Phó Chủ tịch UBND, Phó Bí thư Thành ủy, Bí thư Ban cán sự Đảng, Chủ tịch UBND TP. Hải Phòng; Bí thư Thành ủy Hải Phòng.

Ngày 1/12/2014, ông giữ chức Phó Chánh Văn phòng Trung ương Đảng. Ngày 7/12/2015, Thủ tướng Chính phủ ký Quyết định bổ nhiệm ông giữ chức Thứ trưởng Bộ Công an.

Ngày 22/3/2016, ông được Chủ tịch nước ký Quyết định thăng quân hàm Thượng tướng.

Trung tướng Trần Quốc Tỏ Trung tướng Trần Quốc Tỏ từng giữ chức vụ Bí thư Tỉnh ủy Thái Nguyên.

Trung tướng Trần Quốc Tỏ sinh ngày 28/1/1962, quê ở xã Quang Thiện, huyện Kim Sơn, tỉnh Ninh Bình. Ông tốt nghiệp tiến sỹ Học viện Cảnh sát Nhân dân năm 2013, có trình độ cao cấp lý luận chính trị. Trình độ chuyên môn Phó Giáo sư ngành Khoa học An ninh; Tiến sĩ Luật học,Tội phạm học, Điều tra tội phạm.

Năm 2013, ông Trần Quốc Tỏ giữ chức vụ Phó Tổng cục trưởng Tổng cục Cảnh sát phòng, chống tội phạm, Phó thủ trưởng cơ quan Cảnh sát điều tra Bộ Công an, hàm Thiếu tướng Công an nhân dân Việt Nam.

Năm 2014 ông được điều động giữ chức vụ Phó Bí thư Thường trực Tỉnh uỷ Thái Nguyên. Năm 2015, ông nhận học hàm Phó giáo sư và được bầu giữ chức vụ Bí thư Tỉnh ủy Thái Nguyên.

Đến năm 2016, ông được bầu vào Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam khóa XII.

Ngày 20/5/2020, ông được điều động bổ nhiệm giữ chức vụ Thứ trưởng Bộ Công an.

Ngày 24/9/2020, ông được Tổng Bí thư, Chủ tịch nước Nguyễn Phú Trọng ký quyết định thăng cấp bậc từ Thiếu tướng lên Trung tướng.

Bộ Công an hiện nay có tổng cộng 9 Thứ trưởng gồm: Thượng tướng Lê Quý Vương, Thượng tướng Bùi Văn Nam, Thượng tướng Nguyễn Văn Thành, Thượng tướng Nguyễn Văn Sơn, Trung tướng Lương Tam Quang, Trung tướng Nguyễn Duy Ngọc, Trung tướng Trần Quốc Tỏ, Thiếu tướng Lê Quốc Hùng và Thiếu tướng Lê Tấn Tới.